www.frzland.com
April 18, 2024, 02:33:39 pm
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ไปที่ http://www.frzland.com  Plzz Go to http://www.frzland.com

Home Help Arcade Gallery Staff List Login Register  

วิธีซื้อของมือ2ในฉบับของผม

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: วิธีซื้อของมือ2ในฉบับของผม  (Read 327 times)
Mo-Administration
Administrator
Newbie

^สมัยหนุ่มๆ^

« on: July 18, 2008, 04:29:31 am »

1.หาของที่ถูกใจและใช่ที่สุดก่อน  (พยายามหาข้อมูลเยอะ SPECเครื่องถามผู้ที่เคยใช้)

2.ตกลงกันเรื่องราคาให้เหมาะสมและเป็นไปตามสถาพของเครื่อง (ให้คนขายเอารูปมาลงดีที่สุดหรือไปดูถึงที่ถ้ามีเวลา) (แต่บางคนใจดีลดให้อีกก็มี)

3.ดูความเชื่อถือจากผู้ชายเช่น อยู่ในบอดใน post ไปแล้วกี่กระทู้มีเบอร์ติดตามรึป่าว เคยขายอะไรบ้าง อยู่ในwebนานรึยัง(พยายามหากระทู้เก่าๆ)

4.แนะนำเรื่องส่งของ แบบที่ 4.1 ไปรับเองถึงที่สบายใจที่สุด นัดตามห้างผู้คนผ่านไปมาเยอะๆอย่าไปคนเดียว

4.2 EMS ย้ำๆๆๆต้องมีความเชื่อมันให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ แล้วดูยังไงล่ะที่เชื่อมั่นได้ ก็คือ คนๆนั้น เคยขายของแบบนี้มาบ่อยแล้วมีที่อยู่เบอร์ติดต่อได้ หรือ คนที่เค้าเยขายของให้ พยายามเช็ดให้ละเอียด แต่ฝั่งกลับกัน คนขายก็ไม่มั่นใจคุณว่า จะส่งเงินมารึป่าวอิอิ  แบบนี้ก็ขึ้นอยู่กับเครดิตของตัวคุณเองด้วย

4.3 พกง พัสดุเก็บเงินปลายทาง บางคนชอบแบบดีมากกว่าแต่ส่วนตัวผมแล้วมันก็โกงกันได้อยุ่ดี เพราะ 1 เปิดกล่องออกมาคุณอาจเจอก้อนหินราคา 13500-16000 อิอิ  และอีกสารพัด แต่มีคนบอกว่า เมื่อคุณได้รับกล่องนั่นรีบเปิดที่หน้าcounterเลยตรงนั่นเลย เพื่อดูของ และถ้าของมีปัญหาจะได้ระงับเดี๋ยวนั่นเลย ตามกฏของThailandpost.com

5.ถ้าเราได้มีโอกาศ เห็นของกับตาข้างหน้า

5.1 เช็กดูรอบเครื่อง มีร่องรอยอะไรที่พอรับได้รึป่าว สมกับราคารึป่าว อย่าไปถือว่ามีจุดเดียวต้องราคาตก แบบ MBK เพราะ ว่าแค่จุดเดียวแต่อุปกรณืในเครื่องทุกอย่างดีหมดก็ถือว่ารับได้

แต่ถ้าไม่มีอะไรเลย เหมือนใหม่เลยหรอยแต่ข้างใน เน่า อันนี้ขอบาย

5.1เช็กอุปกรณ์ ที่ต้องแถมมากับเครื่อง ให้ละเอียดว่าครบรึป่าว(ตามที่เราหาข้อมูลมา)

5.2ดูเลขEMI ที่ตัวเครื่องกด *#06# แล้วไปเช็กดูที่ข้างกล่องว่าตรงกันรึป่าว และแกะพลิกดูหน้าหลังเครื่อง ถอดแบตตออก ว่าสติ๊กเกอร์ตรงกันนะ ถ้าไม่ต้องลองแกล้งถามดูว่าทำไมเป็นเช่นนี้

5.3 ดูเรื่องประกัน ว่าเหลือกี่เดือนกี่ปีเท่าไร อยู่ที่ไหน void ขาดรึป่าว

5.4ดูเรื่อง แบตต แนะว่าบอกคนขายก่อนเลยว่า ชาร์จมาให้เต็มที่ แล้วปิดเครื่องมา ก็จะได้เช็ก เราก็กดไปเล่นไป แล้วสังเกตุแบตหมดแล้วรึป่าว ถ้าหมดเร็วแต่เราพอรับได้ ก็OKครับ แต่ถ้าคนขายอ้างว่าลืมชาร์จจะไปยากอะไร ที่ชาร์จก็อยู่ในกล่อง เราก็หยิบออกมาชาร์ข ตามเสาของ ห้างก็มี อิอิ หรือ ในรถก็ได้ อิอิ ถ้ามีที่ชาร์จในรถ

5.5เช็กหน้าจอ  touch sreen หยิบปากกา ของมาเลย มาลองกดๆๆดู ว่าหน้าจอเป็นไง  TIP เปิด NOTE แล้วลาก เส้นตรงไปมาดู ลากให้ทุกส่วนของจออย่างช้าๆๆ มันไปตามมือเราถือว่าผ่านไป1ขั้น

5.6เช็ก BAD ของจอ ง่ายถ้าไม่มีโปรแกรมเช็ก เปิดเมนูกล้องแล้วหันกล้องลงวางกับพื้นแล้วกดถ่ายให้เป็นสีดำ แดง เขียว น้ำเงิน ไล่ดูเอาเองดีดี

5.7เช็กลำโพง ลองเปิดไฟล์ เพลง mp3 ถ้าไม่มีก็ เสียงปลุกของตัวเอง หรือ เสียง ringtoneหาเพลงที่ ยาวที่สุดอิอิ เปิดไฟล์หนังด้วยยิ่งดีเลย กด fullsreenด้วย แล่มเลย

5.8ลองเล่นอะไรของคุณไปเลื่อย ถือว่าเป็นการศึกษาไปในตัว จนกว่าจะพอใจ

5.9อันนี้ สุดท้าย โทกลับไปหาคนที่บ้านเลย บอกว่า ได้เครื่องใหม่แล้วแต่มือ2อิอิ ที่ให้ทำแบบนี้ เพราะ ว่าจะได้เช็กว่าเสียงลำโพงเป็นไง ได้ยิน ได้ฟังชัดรึป่าวอย่าลืมถามคนที่บ้านด้วยนะแป่ว....

5.10 นับเงินให้ถี่ถ้วน อย่าเกิน แต่ ขาดได้อิอิ

5.11 ยกมือเว้น และ กล่าวคำว่าสวัสดีครับ ขอบคุณครับ แล้วถ้ามีปัญหาจะติดต่อกลับไปนะครับ

TIP อย่าไปเร่งรีบกับการซื้อของมือ2 อิอิ ถ้าคนขายเค้ารีบก็บอกว่าหลังก็ได้ค่อยมาดูใหม่ อย่าไปตื่นเต้นว่าของอยู่ในมือเราจนลืมเช็กอะไรไป

**********ผมเป็นคนนึงที่เข้ามาในวงการขายของonline มาปีที่3กว่าแล้ว เคยโดนโกงไป1ครั้งและโชคดีที่ถือว่าน้อยเพราะความอยากได้ความโลภของตัวเราเองเห็นของถูก**********

ถ้าผิดพลาดตรงไหนบอกด้วยนะครับ แนะนำ-เพิ่มได้เสริมได้ครับ         เข้าศึกษาได้ที่http://www.siamphone.com  และ
Report Spam   Logged

Share on Facebook Share on Twitter

Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

Bookmark this site! | Upgrade This Forum
SMF For Free - Create your own Forum