www.frzland.com
April 19, 2024, 05:02:06 pm
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ไปที่ http://www.frzland.com  Plzz Go to http://www.frzland.com

Home Help Arcade Gallery Staff List Login Register  

วิธีลดขนาดไฟล์.WAV ทำเสียงปลุก ฯล

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: วิธีลดขนาดไฟล์.WAV ทำเสียงปลุก ฯล  (Read 2248 times)
Mo-Administration
Administrator
Newbie

^สมัยหนุ่มๆ^

« on: July 18, 2008, 04:10:09 am »

เนื่องจาก ไฟล์ .wav มีขนาดใหญ่มาก ในการมาทำ เสียงปลุก ของ PPC ขนาด เพลง .mp3 ประมาณ 34 วินาที มีขนาดเพียงแค่ 565K  แต่ถ้า นำมาแปลงเป็น .wav เมื่อไร ไฟล์ นั่น จะมีขนาดถึง 6.4Mb ต่อ 34 วินาที นั่นเอง    จุดประสงค์คือ การที่ทำให้ไฟล์นั่น เล็กลง เผื่อ จะได้ เอาไปยัดใส่ใน folder\windows ของ PPC ได้ แล้วนำไปเป็น เสียงปลุก โดยที่ไม่ต้องลงโปรแกรมอื่นๆ เพิ่มใน PPC

สิ่งที่ต้องใช้ 1.ไฟล์ เพลง mp3 ที่ตัดแล้ว

2.โปรแกรม Xilisoft Video Converter ทำได้หลายอย่างมากๆ ทั้งแปลงไฟล์หนัง เยอะจริงๆครับ<<<<ตัวนี้มีของดีครับ

วิธีทำ

1.นำไฟล์ mp3 ที่ตัดแล้ว ลองเปิดใน Nero WaveEditor จะเห็นว่า มี หลายเสียง 2 หลาย ที่เรียกกันว่า 

stereo

สาเหตุนี้ ที่ทำให้ พอเรา แปลง ไฟล์ mp3 ไปเป็น wav ทำไฟล์มี ขนาดใหญ่ ซึ่ง เมื่อ nero รุ่นก่อน สามารถมำให้เสียงจาก stereo เป็น mono ได้ ด้วยวิธีนี้

ซึ่ง มันเกิด การ error ขึ้น ทำให้วิธีนี้ ไม่สามารถทำได้ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม

แต่ผมได้หาอีกวิธีคือใช้โปรแกรม ข้างบนนี้ ทำ

1.เปิด โปรแกรมขึ้นมาเลยครับ

ทำตามรูปเลยนะครับ

เลือกไฟล์ เพลง โดยการ กด ADD

ที่นี้เรามาเลือก ว่า ต้องการแปลงเป็นไฟล์อะไร นะครับ เห็นแล้วใช่รึป่าวครับ ว่า มีเยอะมากๆ i phone ยังมีเลยครับ แต่เราเลือก WAV ครับ

สังเกต ตรง  channels ถ้าต้องนี้ เราเลือก เป็น stereo ขนาดไฟล์ จะใหญ่    ให้เรามาเลือกเป็น MONO ครับ คือออก เสียงเดียว หรือ ข้างเดียว

และยังเป็น stereo อยุ่ด้วย ทถ้าเปิดใน nero wav

ถึงขั้นตอนนี้ คือการปรับคุณภาพเสียงครับ ยิ่งตัวเลขสูงยิ่ง ละเอียด และ มันก็ทำให้ มีขนาดไฟล์ใหญ่เกินไปครับ อันนี้ผมเลือก 16000

อันนี้เช่นกันครับ ยิ่งเยอะไฟล์ยิ่งใหญ่ครับ ผมเลือก 96-112 พอครับ  คุณภาพ เสียงรับได้ พอเปิดกับ PPC

อันนี้ เลือก folder ที่เราจะเก็บไฟล์ครับ

เราก็กด ปุ่ม ENcode ได้เลยครับ ในภาพเป็นสถานะ waiting รอๆ แปปเดี๋ยวเองครับ

เสร็จแล้วครับ Completed

คราวนี้ เราก็มาดูไฟล์ ที่เราทำกัน กดที่ OPEN ได้เลยครับ มาดูขนาดกันครับ เล็กมา จริงๆๆเห็นรึยังครับ

สาเหตุที่มันเล็กคือ เราปรับ คุณให้มันเล็กลงและ เสียงออกแบบ ด้านเดียว หรือ MONO นั่นเอง

เราลอง นำไฟล์ที่ทำแล้ว ไปเปิดใน nero จะเห็นว่า มี wav หรือ คลื่นเสียงแค่ คลื่นเดียวนั่นเอง เป็นสาเหตุทำให้ไฟล์เล็กลงครับ

ต่อไปเราก็ นำไฟล์ที่ได้ไป วางที่ folder \windows   แล้วนำไปเรียกใช้ เสียงปลุกได้ ตามปกติเลยครับ

คงไม่ยุ่งยากมากนะครับ ของให่สนุกนะครับ แล้ว นำไปประยุกต์ใช้กับอันอื่นด้วยนะครับ  So lucky

Report Spam   Logged

Share on Facebook Share on Twitter

Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

Bookmark this site! | Upgrade This Forum
SMF For Free - Create your own Forum